Nhà thuộc quản lý Nhà nước có đòi lại được không?

10/12/2015 17:05

Hỏi: Hiện tôi sống trong một căn nhà thuộc sở hữu nhà nước, theo diện thuê hợp pháp. Trước đây, căn nhà thuộc sở hữu của ông bà tôi, ông bà đã vượt biên trái phép nên căn nhà bị Nhà nước quản lý. Nay ông bà tôi đã mất.

Vậy xin hỏi, chúng tôi có thể đòi lại nhà hay nên mua hóa giá nhà?

Tôi xin cảm ơn.

Lê Thị Tiểu Nhi (quận 1, Tp.HCM)

nhà thuộc quản lý nhà nước
Ảnh minh họa

Trả lời:

Căn cứ tại Nghị quyết 23/UBTVQH ngày 26-11-2003 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại nhà đất mà Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện các chính sách về quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa liên quan đến nhà đất.

Theo đó, căn nhà của bà đã bị Nhà nước quản lý, bố trí sử dụng thì nay gia đình không thể đòi lại

Bên cạnh đó theo quy định tại Điều 5 Nghị quyết 755/2005/NQ-UBTVQH11 ngày 2/4/2005 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội trong trường hợp gia đình bà đang sử dụng nhà với tư cách là người thuê nhà hợp pháp thì có thể liên hệ với cơ quan quản lý nhà để làm thủ tục mua nhà thuộc sở hữu nhà nước.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

bình luận

Facebook
Google +

Tin rao liên quan

BĐS bán
BĐS cho thuê

Tin đã lưu